

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR



TATHMINI YA UFAULU WA WATAHINIWA WALIOFANYA MTHANI WA KUIINGILIA KIDATO CHA TATU MWAKA 2023

207 DINI YA KIISLAMU

Kimetayarishwa na
Baraza la Mitihani la Zanzibar
S. L. P. 3070,
Zanzibar.

©Baraza la Mitihani la Zanzibar, 2024

Haki zote zimehifadhiwa

YALIYOMO

DIBAJI	iv
1.0 UTANGULIZI	1
2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA	1
3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KWA KILA SWALI	1
3.1.1 Swali la 1: Qur-ani	1
3.1.2 Swali la 2: Qur-ani	4
3.2.1 Swali la 3: Suna na Hadithi.....	6
3.3.1 Swali la 4:Tawhidi	9
3.3.2 Swali la 5:Tawhidi.....	10
3.3.3 Swali la 6:Tawhidi.....	12
3.3.4 Swali la 7:Tawhidi.....	13
3.4.1 Swali la 8: Fiqhi	15
3.4.2 Swali la 9: Fiqhi.....	17
3.4.3 Swali la 10: Fiqhi	18
3.4.4 Swali la 11: Fiqhi	20
3.4.5 Swali la 12: Fiqhi.....	21
3. 5. 1 Swali la 13: Tarekhe.....	23
3.5.2 Swali la 14: Tarekhe	26
3.5.3 Swali la 15 : Tarekhe	30
4.0 HITIMISHO	33
5.0 MAPENDEKEZO	33
VIAMBATANISHO	34

DIBAJI

Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya tathmini ya ufaulu wa watahiniwa wa mtihamu wa kuingilia Kidato cha Tatu katika somo la Dini ya Kiislamu mwaka 2023. Taarifa hii imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, waandaaji wa sera, watunga mitaala na jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa kwa somo hilo.

Mtihamu wa kuingilia Kidato cha Tatu ni mtihamu ambao unakusudia kupima na kuona ni kwa namna gani watahiniwa wamejifunza kupitia miaka miwili ya Sekondari ya Awali. Kupitia matokeo ya mtihamu huu, watahiniwa hupokea matokeo hayo yanayomunesha ufaulu kwa lengo la kuweza kuendelea na ngazi nyengine ya elimu au kutoendelea.

Uchambuzi uliyowasilishwa katika ripoti hii, unakusudia kuonesha sababu mbalimbali juu ya majibu ya watahiniwa katika somo la Dini. Ripoti inabainisha sababu tofauti zilizopelekea watahiniwa kujibu vizuri au vibaya. Miongoni mwa sababu za watahiniwa kufanya vizuri ni kufahamu matakwa ya swali, kufuata taratibu za uandishi hasa kwa maswali ya kuelezea na umaarufu wa baadhi ya mada kwa watahiniwa.

Aidha, watahiniwa walijibu vibaya kwa baadhi ya maswali kwa sababu zmbalimbali kama vil; kutofahamu malengo ya maswali hayo, watahiniwa kukosa ujuzi, maarifa juu ya baadhi ya maswali na kukosa mtiririko mzuri wa uandishi katika maswali ya kuelezea.

Vilevile, uchambuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi walivojibu vizuri au vibaya. Pia, uchambuzi huu umetumia jadwali ambazo zimebainishwa kwa rangi tofauti. Jadwali hizo hizo zinaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa kila swali.

Kwa hiyo, ni imani ya Baraza kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii yatachukuliwa na wadau wa elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua ufaulu wa somo la Dini katika mitihani yote inayoandaliwa na Baraza la Mitihani la Zanzibar.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa Mitihani na wote walioshiriki katika kukamilisha Taarifa hii.

Dkt. RASHID A. MUKKI



MKURUGENZI

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR

ZANZIBAR

1.0 UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua kiwango cha ufaulu wa mtihani wa kuingilia Kidato cha Tatu Kwa Somo la Dini Mwaka 2023. Mtihani ulitungwa kwa kuzingatia muhtasari wa Taifa wa mwaka 2010 na kufuata muundo wa mtihani wa Kidato cha Pili wa Baraza la Mitihani la Zanzibar wa mwaka 2015.

Mtihani huu ulikuwa na maswali kumi na tano (15) yaliyogawanywa katika sehemu A, B, C, D na E. Sehemu A, B, C na D yalikuwa ni maswali ya lazima ni sehemu ambazo watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote. Sehemu E ilikuwa na maswali matatu (3) ambapo mtahiniwa alitakiwa kuchagua maswali mawili.

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA

Idadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni **3,737** sawa na asimia **16.04** ya watahiniwa **23,296** waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo hili. Uchambuzi kwa kila swali ulizingatia viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni vibaya, wastani na vizuri, ambapo vibaya ni kuanzia alama 0 hadi 29, wastani 30 hadi 64 na vizuri 65 hadi 100. Ufaulu huo umeoneshwa kupitia chati/grafu kwa kutumia rangi tatu ambazo ni: Kijani inawakilisha vizuri, manjano inawakilisha wastani na nyekundu inawakilisha vibaya.

3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KWA KILA SWALI

Sehemu hii, inaonesha maswali yaliyojibiwa na watahiniwa katika sehemu A, B, C, D na E. Pia inawakilisha asilimia ya watahiniwa waliojibu maswali pamoja na asilimia ya waliopata vibaya, wastani na vizuri. Mwisho, vielelezo vya watahiniwa waliojibu vizuri na vibaya vimeambatanishwa.

3.1 SEHEMU A: QUR-ANI

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (2) yaliyotokana na mada ya Qur-ani, ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Swali la kwanza (1) lilikuwa na alama (12) na swali la pili (2) lilikuwa na alama (8). Hivyo jumla ya alama zote katika sehemu hii ni (20).

3.1.1 Swali la 1: Qur-ani

Swali hili lilikuwa na vipengele vitatu (3) (a), (b) na (c) na kila kipengele kilichukua alama nne (4). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kukamilisha aya nne za suratul lahab, kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa kutafsiri aya nne alizopewa na kipengele (c) kilimtaka mtahiniwa kuandika mafunzo manne ya suratul lahab.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika kuso-ma Qur-ani, kutafsiri pamoja na kutoa mafunzo.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,693** sawa na asilimia **98.82** na watahiniwa **44** sawa na asilimia **1.18** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadwali la 1a.

Jadweli Nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBA YA		WASTANI		VIZURI			
0 - 3.5		4 – 7.5		8 - 12			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
938	25.40	1,374	37.20	1,381	37.40	2,755	74.60

Jadweli nambari 1a linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **37.40** upo katika kiwango cha vizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mzuri kwa asilimia **74.60**.

Aidha watahiniwa **938** sawa na asilimia **25.40** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.1.

Kielelezo 1.1 (kibaya)

1. a) Kamilisha aya zifuatazo kwa hati za Kiarabu:

تَبَيَّنَ يَدَا أَبِي لَهَبٍ وَتَبَّ.

- (ا) Maa agha anhu maduhu wa makasab (ا)
 Sayasla naaran dhata lahah (ب)
 Wlamraatuhu hamalata thatab (ج)
 Fijidiha habluh mimasad (د)

- b) Lete tafsiri ya aya zifuatazo kwa lugha ya Kiswahili.

(ا) صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا الضَّالِّينَ.

- (ب) Njia ya wale waliokasirikwa
 Na shari ya aliyocumba
 (ج) لَمْ يَلِدْ وَلَمْ يُولَدْ.

- (د) Buana wa cumba wote
 (د) مِنَ الْجَنَّةِ وَالنَّاسِ.

Hao ni majini

c) Andika mafunzo manne (4) yanayopatikana katika Suratul-Lahab.

- i. Tunajifunza ukweli
- ii. Tunajifunza tumpende Allah
- iii. Tuwe wakweli
- iv. Tutakiane kheri kila wakati

Kielelezo nambari 1.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye ameshindwa kuan-dika Suratul Lahab kwa lugha ya Kiarabu. Pia ameshindwa kutoa mafunzo ya suratul lahab na kuandika mafunzo yasyoendana na swali husika.

Aidha, watahiniwa **1,381** sawa na asilimia **37.40** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na ufahamu juu ya kile walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.2

Kielelezo (1.2) (kizuri)

1. a) Kamilisha aya zifuatazo kwa hati za Kiarabu:

- تَبَّتْ يَدَا أَبِي لَهَبٍ وَتَبَّ.
(أ) مَا أَكْمَلَتْ مِنْهُ مَلَأَ كَسَبَ
(ب) سَبَّحَ نَارًا إِذَا تَلَوَّ.
(ج) وَمُزَىٰ مِمَّا لَ الْخَطَرِ.
(د) فِي حَبِيرٍ مَا عَبَّدَ مِنْ مَسَرِّ.

b) Lete tafsiri ya aya zifuatazo kwa lugha ya Kiswahili.

- (أ) صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا الضَّالِّينَ.
Njia ya wale waliuaminiwa gao, wale si wale walioghathibiwa na wale si wale waliopotea.
(ب) مِنْ شَرِّ الْوَسْوَاسِ الْخَنَّاسِ.
Mwenye kutia wasiwasi katika nyoyo za watu.
(ج) لَمْ يَلِدْ وَلَمْ يُولَدْ.
Hakugaa wala hakugaliwa.
(د) مِنَ الْجَنَّةِ وَالنَّاسِ.
Miongoni mwa Majini na watu.

c) Andika mafunzo manne (4) yanayopatikana katika Suratul-Lahab.

- i. Tunatakiwa tusiwe ni wenye kutia jitima.
- ii. Tuganye pale yaliamnishwa na Allah (S.K).
- iii. Kuachana na matendo mavu.
- iv. Siku ya mwisho utasaidiwa ni amali yako uliipiganya.

Kielelezo nambari 1.2 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu anaonekana alikuwa na ujuzi na maarifa ya kutosha juu ya mada ya Qur-ani na tafsiri yake kwa kuweza kujibu maswali aliyopewa katika vipengele vyote vitatu (3) kwa usahihi wake.

3.1.2 Swali la 2: Qur-ani

Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b) na kila kipengele kilichukua alama nne (4). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kutoa hukumu za usomaji wa Quran zinazohusiana na Nun Sakin na Tanwiin. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kufafanua mafunzo kwa ufupi yanayopatikana katika (106: 3).

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ujuzi na maarifa ya mtahiniwa katika kutoa hukumu za nuni sakina na tanwini pamoja na kuainisha ujumbe unaopatikana katika (106: 3).

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,695** sawa na asilimia **98.88**. Watahiniwa **42** sawa na asilimia **1.12** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 1b.

Jadweli Nambari 1b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 2		2.5 - 5		5.5 - 8			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
756	20.46	1,646	44.55	1,293	34.99	2,939	79.54

Jadweli nambari 1b linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **44.55** upo katika kiwango cha wastani, ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mzuri kwa asilimia **79.54**.

Aidha watahiniwa **756** sawa na asilimia **20.46** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ujuzi na maarifa ya kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.1.

Kielelezo 2.1 (kibaya)

2. a) Toa hukumu za usomaji wa Qur-an kwa tajwid unaohusiana na hukumu za nuni sakina na tanwin katika aya zifuatazo:

(أ) نَفْسٍ يَمَّا. Idgham
(ب) وَأَنْزِلْهُمْ. Idgham kadhaa
(ج) رُسُلًا مِنْ. Ikhfaa
(د) سَمِيعٌ عَلِيمٌ. Ikhfaa

- b) "Basi muabuduni Bwana wa nyumba hii yaani Allah (S.W)" (106:3).

Acti

Ainisha ujumbe unaopatikana kwa waislamu kupitia aya hii.

Tumua Bundo na Mmristohi Allo Mwa Mwenchi
Pa hiji Katika nyumba ya Allah (S.W) Mko
Maga.

Kielelezo nambari 2.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye ameshindwa kutoa hukumu za nuni sakina kwa usahihi wake pamoja na kutoa mafunzo yanayotoka na aya aliyopewa. Mtahiniwa huyu mfano katika kipengele cha kwanza alitakiwa kuandika hukumu ya ikhfau, badala yake ameandika id-gham.

Aidha watahiniwa 1,293 sawa na asilimia 34.99 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na ujuzi juu ya kile walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.2

Kielelezo (2.2) (kizuri)

2. a) Toa hukumu za usomaji wa Qur-an kwa tajwid unaohusiana na hukumu za nuni sakina na tanwin katika aya zifuatazo:

(أ) نَفْسٍ يَمَّا. Hukumu ya Iq-lab
(ب) وَأَنْزِلْهُمْ. Hukumu ya Ikhfaa
(ج) رُسُلًا مِنْ. Hukumu ya Id-gham
(د) سَمِيعٌ عَلِيمٌ. Hukumu ya Idh-har

- b) "Basi muabuduni Bwana wa nyumba hii yaani Allah (S.W)" (106:3).

Ainisha ujumbe unaopatikana kwa waislamu kupitia aya hii.

Hapana mola apasae kuabiduisa tuwa bakki
isipokuwa Allah (S.W). Haliyakuwa pekee Allah (S.W)
kama mshirika, katika ibada gata wala katika
ufalme wake.

Kielelezo namba (2.2) ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. Mtahiniwa anaonekana kuwa na ujuzi na maaarifa ya kutosha juu ya:

- a) Kutoa hukumu za nuni sakina na tanwini.
- b) Kuainisha ujumbe unaopatikana katika (106: 3).

3.2 SEHEMU: B SUNNA NA HADITHI

Sehemu hii ilikuwa na swali moja tu kutoka katika mada ya Sunna na Hadithi ambalo lilikuwa na alama kumi (10).

3.2.1 Swali la 3: Suna na Hadithi

Swali hili lilikuwa na vipengele kumi (10). Watahiniwa walitakiwa kuchagua jawabu sahihi kati ya jawabu walizopewa.

Kipengele cha (i) cha swali kilimtaka mtahiniwa kuainisha tafsiri sahihi ya hadithi maudhui kwa kuchagua katika jawabu zifuatazo:-

- A. Ilio na uongo aliozuliwa Mtume (S.A.W)
- B. Isio na sifa za hadithi sahihi
- C. Wapokezi wake si waadilifu
- D. Wapokezi wake si wenye udhibiti mkubwa

Kipengele cha (ii) cha swali kilimtaka mtahiniwa kutaja kipindi ambacho wanazuoni wengi walipojitokeza kukusanya hadithi kwa kuchagua jawabu alizopewa ambazo ni:-

- A. 3AH B. 4 AH C. 5 AH D. 6AH

Kipengele cha (iii) cha swali kilimtaka mtahiniwa kubainisha madaraja ya hadithi sahihi kulingana na jawabu alizopewa.

- A. Iliyochambuliwa kwa masharti ya Tirmidhi na ibn Majah
- B. Iliyokubaliwa na imamu Bukhari na imamu Muslim
- C. Iliyopokelewa na Bukhari na Tirmidhiy
- D. Wapokezi wake ni maarufu sana

Kipengele cha (iv) cha swali kilimtaka mtahiniwa kumtaja imamu mwenye kitabu cha Isnad bin Hambal katika jawabu alizopewa ambazo ni:-

- A. Abdallah bin Hambal
- B. Ahmad bin Hambal

C. Muhammad bin Hambal

D. Yahya bin Hambal

Kipengele cha (v) cha swali kilimtaka mtahiniwa kutaja idadi ya wanachuoni walioji-tokeza kukusanya hadithi nyingi katika kipindi cha tabii tabiina, kama ifuatavyo:-

A. nne B. tano C. sita D. saba

Kipengele cha (vi) cha swali kilimtaka mtahiniwa kuainisha sehemu tatu zinazopelekea kukamilika kwa hadithi katika jawabu zifuatazo:-

A. Kuendelea kushuka Qur-ani kwa muda mrefu

B. Kutanuka kwa dola ya kiislamu

C. Kuwepo kwa masahaba waliohifadhi hadithi

D. Kuwepo kwa Mtume (S.A.W)

Kipengele cha (vii) cha swali kilimtaka mtahiniwa kueleza maana ya hadithi dhaifu kulingana na jawabu alizopewa.

A. Isnad, matin na masumulizi

B. Isnad, matin na rawi

C. Isnad, rawi na wapokezi

D. Matin, isnad na maelezo

Kipengele cha (viii) cha swali kilimtaka mtahiniwa kuainisha sababu zilizopelekea uandishi wa hadithi kuwa mdogo wakati wa Mtume (S.A.W) katika jawabu alizopewa kama ifuatavyo:-

A. Inafanana na hadithi sahihi bali wasimulizi wake ni dhaifu katika udhibiti

B. Miongoni mwa wasimulizi wake wanakasoro zilizojitokeza

C. Mtume (S.A.W) amezuliwa uongo katika aina hiyo ya hadithi

D. Wasimulizi wake ni wenye sifa zilizokamilika

Kipengele cha (ix) cha swali kilimtaka mtahiniwa ataje imamu aliyegawa hadithi kati-ka matawi manne kwa kuchagua katika jawabu zifuatazo:-

A. Ibn Hajar

B. Imamu Malik

C. Imamu Muslim

D. Imamu Suyt

Kipengele cha (x) cha swali kilimtaka mtahiniwa kubainisha maana halisi ya kumfuata Mtume (S.A.W) kwa kuchaguwa katika jawabu alizopewa.

- A. Kuhifadhi hadithi za Mtume (S.A.W) pamoja na kuzifanyia kazi
- B. Kumfanyia wema Mtume (S.A.W) pamoja na masahaba wake
- C. Kumsali Mtume (S.A.W) pamoja na kutukuza uzazi wake
- D. Kuntii Mtume (S.A.W) pamoja na kumfanyia hakimu wa kila jambo

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika kutoa ufafanuzi juu ya sunna na hadithi.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,682** sawa na asilimia **98.53** watahiniwa **55** sawa na asilimia **1.47** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 2a.

Jadweli Nambari 2a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 2.5		3 - 6		6.5 - 10			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
931	25.28	2,457	66.74	294	7.98	2,751	74.72

Jadweli nambari 2a linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **66.74** upo katika kiwango cha wastani ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mzuri kwa asilimia **74.71**.

Aidha, watahiniwa **931** sawa na asilimia **25.28** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1.

Kielelezo 3.1 (kibaya)

JAWABU

i	ii	iii	iv	v	vi	vii	viii	ix	x
B	D	B	C	D	C	C	D	C	B

Kielelezo nambari 3.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi swali hili na badala yake aliweka herufi kwa kubahatisha mfano, (i) ameweka B badala ya A yenye kumaanisha (iliyo na uongo aliozuliwa Mtume (S.A.W).

Aidha watahiniwa **294** sawa na asilimia **7.98** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na ufahamu juu ya kile walichoulizwa hali hii inaonekana wazi katika kielelezo nambari 3.2

Kielelezo (3.2) (kizuri)

JAWABU

i	ii	iii	iv	v	vi	vii	viii	ix	x
A	A	B	B	C	D	B	B	D	D

Kielelezo nambari 3.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa usahihi na kukosa kipengele ix, kipengele hichi usahihi wake ni A ikimaanisha Ibnu Hajar.

3.3 SEHEMU C: TAWHID

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4) katika mada ya Tawhid. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote. Kila swali katika sehemu hii lilikuwa na alama tano (5) na kuifanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama ishirini (20).

3.3.1 Swali la 4: Tawhidi

Swali la nne lilitokana na mada ya Tawhidi, ambapo mtahiniwa alitakiwa kuipanga kwa mpangilio wake mitume aliyopewa, ambayo ni:-

- A. Nuh (A.S) kisha Hud (A.S)
- B. Swaleh (A.S) kisha Ibrahim (A.S)
- C. Adam (A.S) kisha Idrisa (A.S)
- D. Is-hak (A.S kisha Yakub (A.S)
- E. Lut (A.S) kisha Ismail (A.S)

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na uelewa wa mtahiniwa juu ya kupanga mitume iliyotajwa ndani ya Qur-ani kwa mpangilio wake.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,681** sawa na asilimia **98.50** watahiniwa **56** sawa na asilimia **1.50** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 3a.

Jadweli Nambari 3a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1		1.5 - 3		3.5 5			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
491	13.34	574	15.59	2,616	71.07	3,190	86.66

Jadweli nambari 3a linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **71.07** upo katika kiwango cha vizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mzuri kwa asilimia **86.61**.

Aidha, watahiniwa **491** sawa na asilimia **13.34** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na uelewa mzuri juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 4.1.

Kielelezo 4.1 (kibaya)

JAWABU

i	ii	iii	iv	v
ii	iii	i	v	ix

Kielelezo nambari 4.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye ameshindwa kufahamu maelekezo ya swali badala yake ameandika nambari za kirumi kwenye jawabu badala ya kuandika herufi.

Aidha, watahiniwa **2,616** sawa na asilimia **71.07** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na ufahamu juu ya kile walichoulizwa. Kielelezo nambari 4.2 kinaweka wazi hilo.

Kielelezo (4.2) (Kielelezo kizuri)

JAWABU

i	ii	iii	iv	v
C	A	B	E	D

Kielelezo nambari 4.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amefanikiwa kufahamu maelekezo ya swali na kuweza kujibu swali hili kwa usahihi, bila yakuandika nambari zake mwenywe. Hali inayoonesha kwamba alikuwa na uelewa mzuri juu ya mtiririko wa Mitume.

3.3.2 Swali la 5: Tawhidi

Swali la tano lilitokana na mada ya Tawhidi, ambapo mtahiniwa alitakiwa kubainisha namna nafasi ya fitrah inavyomsaidia mwanadamu katika kumjua Allah (S.W).

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na ueledi wa mtahiniwa juu ya njia miongoni mwa njia za mja kumjua Mwenyezi Mungu ambayo ni nafasi ya fitrah.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,373** sawa na asilimia **90.26** watahiniwa **364** sawa na asilimia **9.74** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 3b.

Jadweli Nambari 3b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1		1.5 - 3		3.5 5			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
2,193	65.02	767	22.74	413	12.24	1,180	34.98

Jadweli nambari 3b linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **65.02** upo katika kiwango cha vibaya. Hivyo ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa katika kiwango cha wastani kwa asilimia **34.98**.

Watahiniwa **2,193** sawa na asilimia **65.02** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ujuzi mzuri juu ya mada waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.1.

Kielelezo 5.1 (kibaya)

5. Bainisha namna nafasi ya fitrah inavyomsaidia mwanadamu katika kumjua Allah (S.W).

i) Vipaji vya mwanadamu

ii) Mazungiro

iii) Nafasi ya fitra

iv) Wahye

v) Nafasi ya mwanadamu

Kielelezo nambari 5.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kubainisha nafasi ya fitrah inavyoweza kumsaidia mwanadamu katika kumjua Allah (S.W) na badala yake ametaja baadhi ya mambo ambayo yanayomuezesha mwanadamu kumjua Allah (S.W).

Aidha watahiniwa **413** sawa na asilimia **12.24** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na ujuzi na ueledi mzuri juu ya kile walichosmeshwa katika mada waliyotahiniwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.2

Kielelezo (5.2) (Kielelezo kizuri)

5. Bainisha namna nafasi ya fitrah inavyomsaidia mwanadamu katika kumjua Allah (S.W).

Namna naysi ya fitrah inavyomsaidia mwanadamu katika kumjua Allah ni fitrah ni uwezo wa mwanadamu kumjua Allah kwa sababu zifuatazo: kwanza: Umbile lenyewe ni la kibinadamu

Kielelezo nambari 5.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejitahidi katika kubainisha namna nafasi ya fitrah inavyomsaisa mwanadamu katika kumtambua Mola wake aliyemuumba.

3.3.3 Swali la 6: Tawhidi

Swali la Sita lilitokana na mada ya Tawhidi, ambapo mtahiniwa alitakiwa kufafanua kwa kutoa dalili juu ya chanzo cha elimu katika Uislamu.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na uelewa wa mtahiniwa juu ya kufafanua kwa kutoa dalili ndani ya Qur-ani kuhusiana na chanzo cha elimu katika Uislamu.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,530 sawa na asilimia 94.46 watahiniwa 205 sawa na asilimia 5.54 hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 3c.

Jadweli Nambari 3c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1		1.5 - 3		3.5 5			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
2,080	58.93	672	19.04	778	22.03	1,450	41.07

Jadweli nambari 3c linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 58.93 upo katika kiwango cha vibaya. Hivyo ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa katika kiwango cha wastani kwa asilimia 41.07.

Watahiniwa 2,080 sawa na asilimia 58.93 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na uelewa mzuri juu ya mada husika waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.1.

Kielelezo 6.1 (kibaya)

6. Kwa kutoa dalili katika Qur-ani fafannua chanzo cha elimu katika Uislamu.

Chanzo cha elimu kumeanza kuta mtume
alikua aliyanya milà za dini ya Babu yake
Ibrahim pale alipojua na malaika Jibril
na kumtaka aome kua jina la molaiki
aliye muumba, katika suratul flag aya 1-5.

Kielelezo nambari 6.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeleza kuwa chanzo cha elimu kimetoka kwa Mtume (S.A.W) alipotakiwa asome na malaika Jibrilu.

Aidha, watahiniwa 778 sawa na asilimia 22.03 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na maarifa na uelewa mzuri juu ya walichosomeshwa kuhusiana na walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.2

Kielelezo (6.2) (Kielelezo kizuri)

6. Kwa kutoa dalili katika Qur-ani fafannua chanzo cha elimu katika Uislamu.

Chanzo cha elimu katika Uislamu ni Allah
kuwa Sababu alimungu alie amri ya mwango
aligeitoa kuwa mwanadamu ni kusema
"Soma kwa ajili ya Mola wako aliye kuumba
na alimfundisha Nabii Adam majina ya
Vitu vyote."

Kielelezo nambari 6.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu swali lake kwa usahihi. Mtahiniwa huyu ameweza kusema kuwa elimu mwanzo wake inatokana na Allah (S.W) pale alipomfundisha Nabii Adam (A.S) majina ya vitu vyote.

3.3.4 Swali la 7: Tawhidi

Swali la saba lilitokana na mada ya Tawhidi, ambapo mtahiniwa alitakiwa kuorodhesha sifa tano (5) anazotakiwa kuwa nazo muislamu.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na ujuzi wa mtahiniwa juu ya sifa tano (5) anazotakiwa kuwa nazo muislamu.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,665** sawa na asilimia **98.07**. Watahiniwa **72** sawa na asilimia **1.93** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 3d.

Jadweli Nambari 3d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1		1.5 - 3		3.5 - 5			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
410	11.18	308	8.41	2,947	80.41	3,255	88.82

Jadweli nambari 3d linaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa **8.40** upo katika kiwango cha wastani. Hata hivyo ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa katika kiwango cha vizuri kwa asilimia **88.81**.

Watahiniwa **410** sawa na asilimia **11.18** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na maarifa mazuri juu ya mada iliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 7.1.

Kielelezo 7.1 (kibaya)

7. Orodhesha sifa tano (5) anazotakiwa kuwa nazo Muislamu.
- i. Kumiani Mwenye zimungu kuwa yupo
 - ii. Kuamini vitaku vyake na mitume yake
 - iii. Kuamini siku ya mwisho
 - iv. Kuwa mcha Mungu.
 - v. Kuamini shari na kheri zote zinazokana na Allah (J.W).

Kielelezo nambari 7.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeorodhesha baadhi ya nguzo za imani na kuacha kuandika sifa za muislamu. Hali ambayo imepelekea mtahiniwa huyu kulikosa swali hili.

Aidha watahiniwa **2,947** sawa na asilimia **80.40** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na maarifa na ujuzi mzuri juu ya kile walichosomeshwa kuhusiana na walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 7.2

Kielelezo (7.2) (Kielelezo kizuri)

7. Orodhesha sifa tano (5) anazotakiwa kuwa nazo Muislamu.

- i. Awe mkeveli
- ii. Awe muaminifu
- iii. Awe muadilifu
- iv. Awe mchamungu
- v. Ajikinge kiotokana na maovu na machafu

Kielelezo nambari 7.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyelijibu vizuri swali hili. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa huyu alikuwa na upambanuzi wa kutosha juu ya sifa za muislamu.

3.4 SEHEMU D: FIQHI

Sehemu hii ilikuwa na maswali ya kujaza mapengo katika nafasi zilizoachwa wazi kutoka katika mada ya Fiqhi. Sehemu hii ilikuwa ni ya lazima kwa watahiniwa wote na ilikuwa na maswali matano (5) ambapo kila swali lilikuwa na alama sita (6). Hivyo sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama (30).

3.4.1 Swali la 8: Fiqhi

Swali hili lilitokana na mada ya fiqhi inayozungumzia mambo ya lazima anayotakiwa kufanyiwa maiti wa kiislamu. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuan-dika kile anachotakiwa kufanyiwa maiti wa kiislamu mara tu baada ya kufa. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi katika maudhui inayohusiana na muislamu aliyekufa shahidi.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima matumizi na ufahamu wa mtahiniwa juu ya nini anatakiwa kufanyiwa maiti wa kiislamu pamoja na yule aliyekufa shahidi.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,672** sawa na asilimia **98.26**. Watahiniwa **65** sawa na asilimia **1.74** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa una-onekana katika jadwali la 4a.

Jadweli Nambari 4a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1.5		2 – 3.5		4 - 6			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
600	16.34	593	16.15	2,479	67.51	3,072	83.66

Jadweli nambari 4a linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **67.51** upo katika kiwango cha vizuri hali ambayo imepelekea ufaulu wa jumla kuwa katika kiwango cha vizuri kwa asilimia **83.66**.

Watahiniwa 600 sawa na asilimia 16.34 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ufahamu mzuri juu ya walichotahiniwa katika mada hiyo kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 8.1.

Kielelezo 8.1 (kibaya)

8. a) Mara tu mtu anapokufa anatakiwa aliyehai amrudishe muri wake na amfume miko yake taratibu.
- b) Muislamu aliyekufa shahidi anafunika wala hachunguzwi bali atazikwa hivyo hivyo.

Kielelezo nambari 8.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa mzito wa ufahamu na ambaye hana uelewa kuhusiana na mambo anayatakiwa kufanyiwa maiti wa kiislamu.

Aidha watahiniwa **2,479** sawa na asilimia **67.51** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na uelewa mzuri kuhusiana na maiti wa kiislamu kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 8.2

Kielelezo (8.2) (Kielelezo kizuri)

8. a) Mara tu mtu anapokufa anatakiwa aliyehai amrudishe mdomo wake na amfume macho yake taratibu.
- b) Muislamu aliyekufa shahidi haoswi wala hasaliwi bali atazikwa hivyo hivyo.

Kielelezo nambari 8.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye alikuwa na uelewa mzuri juu ya mambo anayotakiwa kufanyiwa maiti wa kiislamu. Hali iliyopelekea kuli-jibu swali hili kwa usahihi.

3.4.2 Swali la 9: Fiqhi

Swali hili lilitokana na mada ya fiqhi inayozungumzia zaka na sadaka. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuainisha nini sadaka. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuandika wanyama wanaostahiki kutolewa zaka.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na ufahamu wa mtahiniwa juu ya zaka na sadaka.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,672** sawa na asilimia **98.26** watahiniwa **65** sawa na asilimia **1.74** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 4b.

Jadweli Nambari 4b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1.5		2 – 3.5		4 - 6			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
119	3.25	314	8.55	3,239	88.20	3,553	96.75

Jadweli nambari 4b linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **96.75** upo katika kiwango cha vizuri hali ambayo imepelekea ufaulu wa jumla kuwa katika kiwango cha vizuri kwa asilimia **96.75**.

Watahiniwa **119** sawa na asilimia **3.25** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ufahamu mzuri juu ya mada waliyoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.1.

Kielelezo 9.1 (kibaya)

9. a) Sadaka ni Sunnah au huduma inayotolewa kwa mtu yoyote anayehitaji kwa ihsani bila ya kutarajia malipo yoyote kutoka kwake.

b) Aina za wanyama wanaostahiki kutolewa zaka ni punda, farasi, ngombe na twiga

Kielelezo nambari 9.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye ameshindwa kutoa maana ya sadaka kwa kutojaza kwa usahihi nafasi iliyoachwa wazi. Halikadhalika mtahiniwa huyu anaonekana kuwa na uwezo mdogo wa ufahamu juu ya mada ya zaka

na sadaka, hali ambayo imempelekea kushindwa kuorodhesha wanyama wanaostahiki kutolewa zakka.

Aidha, watahiniwa **3,239** sawa na asilimia **88.20** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na maarifa na ufahamu mzuri katika mada ya zaka na sadaka kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.2

Kielelezo (9.2) (Kielelezo kizuri)

9. a) Sadaka ni maui au huduma inayotolewa kwa mtu yoyote anayehitaji kwa ihsani bila ya kutarajia malipo yoyote kutoka kwake.

b) Aina za wanyama wanaostahiki kutolewa zaka ni Ng'ombe
mbuzi, Kendoo na Ngamia

Kielelezo nambari 9.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa anayeonekana kuwa na utambuzi mzuri juu ya mada ya zaka na sadaka, kiasi ambacho ameweza kukamilisha vizuri nafasi iliyoachwa wazi katika kukamilisha maana ya sadaka. Vile vile mtahiniwa huyu ameonesha utambuzi wake juu ya wanyama wanaostahiki kutolewa zaka kwa usahihi.

3.4.3 Swali la 10: Fiqhi

Swali hili lilitokana na mada ya fiqhi iayozungumzia kuchanganya sala. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuandika jamuu taqdim. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kufafanua sababu zilizopelekea kuchanganya sala.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima matumizi na ufahamu wa mtahiniwa juu ya namna ya kuchanganya sala.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,513** sawa na asilimia **94.01**. Watahiniwa **224** sawa na asilimia **5.99** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 4c.

Jadweli Nambari 4c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1.5		2 – 3.5		4 - 6			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
2,265	64.47	803	22.86	445	12.67	1,248	35.53

Jadwali nambari 4c linaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa **12.67** upo katika kiwango cha vizuri. Hali iliyopelekea ufaulu wa jumla kuwa katika kiwango cha wastanii wa asilimia **35.53**.

Watahiniwa **2,265** sawa na asilimia **64.47** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ufahamu mzuri juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.1.

Kielelezo 10.1 (kibaya)

10. a) Jamuu taqdim ni aina ya taqdim ambayo
huhusiana na ibada maalum.

b) Miongoni mwa sababu zinazompelekea Muislamu kuchanganya sala ni

Kufuata taratibu na Kuacha kumuabudu Allah

Kielelezo nambari 10.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kutoa taarifa juu ya jamuu taqdim na badala yake ametoa maelezo yasiyoendana na matakwa ya swali husika.

Aidha, watahiniwa **445** sawa na asilimia **12.67** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na maarifa na ufahamu mzuri kaika mada ya kuchanganya sala kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.2

Kielelezo (10.2) (Kielelezo kizuri)

10. a) Jamuu taqdim ni Kuchanganya (swala) kwa kut-
anguliza kwa wafasi (swala)

b) Miongoni mwa sababu zinazompelekea Muislamu kuchanganya sala ni

Mgagiri na Mgonjwa

Kielelezo nambari 10.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejaribu kueleza vizuri maana ya jamuu taqdim pamoja na kutaja sababu stahiki zinazopelekea muislamu kuchanganya sala. Hali hii inanesha kuwa mtahiniwa huyu alikuwa pia na uwezo wa kuonesha namna ya ufanyikaji wa kuchanganya sala.

3.4.4 Swali la 11: Fiqhi

Swali hili lilitokana na mada ya fiqhi katika mada ya nguzo za kiislamu. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kueleza maana ya shahada mbili. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuandika sifa ya yule anaesali lakini hasimamishi sala.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na ufahamu wa mtahiniwa juu ya namna ya nguzo mbili za kiislamu, nazo ni shahada na kusimamisha sala.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,632** sawa na asilimia **97.19**. Watahiniwa **105** sawa na asilimia **2.81** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadwali la 4d.

Jadwali Nambari 4d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM- LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1.5		2 – 3.5		4 - 6			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
1,188	32.71	1,535	42.27	909	25.02	2,444	67.29

Jadwali nambari 4d linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **42.26** upo katika kiwango cha wastani. Hivyo imepelekea ufaulu wa jumla kuwa katika kiwango cha vizuri kwa asilimia **67.29**.

Watahiniwa **1,188** sawa na asilimia **32.71** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ufahamu mzuri juu ya walichoulizwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 11.1.

Kielelezo 11.1 (kibaya)

11. a) Maana ya shahada mbili ni Kitendo cha Kushaka
dia mara mbili kwa Kusema
1) Ashhadu-Allailahailalwa
2) Ashhadu anamuhamada rasuliwa
Tani ni kujielekeza kwa Allah (s.w)
- b) Yule ambaye anaswali, lakini hasimamishi swala kwa mujibu wa Qurani huwa ni mwenye Kuswali bila ya kusimamisha
Swala

Kielelezo nambari 11.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye hakuwa na maarifa mazuri juu ya maana ya shahada mbili pamoja na kutaja jina la yule anaye sali lakini

hasimamishi sala. Mtahiniwa huyu badala ya kuandika maana ya shahada, yeye kaandika maneno ya shahada kwa lugha ya Kiswahili. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa huyu hakuwa na maarifa juu ya nguzo za kiislamu.

Aidha watahiniwa **909** sawa na asilimia **25.02** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na maarifa na ufahamu mzuri juu ya nguzo za kiislamu kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 11.2

Kielelezo (11.2) (Kielelezo kizuri)

11. a) Maana ya shahada mbili ni kushuhudia kuwa hapa
Mola afasuwu kuabudiwa kuwa haki isipo
kuwa Allah na Muhammad sw ni Mju-
mbe wa Allah.
- b) Yule ambaye anaswali, lakini hasimamishi swala kwa mujibu wa Qurani
huwa ni mwenye Kufanya Riyan (Kujionesha)

Kielelezo nambari 11.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyekuwa na maarifa mazuri juu ya nguzo za kiislamu kwa kuweza kutoa maana ya shahada mbili kwa uwazi kabisa. Pia, mtahiniwa huyu ameweza kumtambua yule anayesali kwa kujionesha. Hii ni wazi kwamba mtahiniwa huyu ni mwenye kuzifanyia kazi nguzo hizo mbili za kiislamu.

3.4.5 Swali la 12: Fiqhi

Swali hili lilitokana na mada ya fiqhi katika mada ya nguzo za kiislamu. Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (2) (a) na (b). Kipengele (a) cha swali kilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuandika sunna za sala. Kipengele (b) mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kutoa maana ya unyenyekevu katika sala.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na ujuzi wa mtahiniwa juu ya sunna za sala na kutoa ufafanuzi juu ya unyenyekevu katika sala.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **3,602** sawa na asilimia **96.38**. Watahiniwa **135** sawa na asilimia **3.62** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadwali la 4e.

Jadweli Nambari 4e: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 1.5		2 – 3.5		4 - 6			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
2,278	63.25	884	24.54	440	12.21	1,324	36.75

Jadweli nambari 4e linaonesha watahiniwa waliopata kiwango cha wastani walikuwa ni asilimia ya ufaulu wa **24.54**. Hali iliyopelekea ufaulu wa jumla kuwa katika kiwango cha wastani wa asilimia **36.75**.

Watahiniwa **2,278** sawa na asilimia **63.25** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na ufahamu mzuri juu ya nguzo ya kiislamu ya sala kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 12.1.

Kielelezo 12.1 (kibaya)

12. a) Miongoni mwa sunna za swala ni Kutia udhu maskini
Kupata udhu mdomoni na Kuomba dua katika swala
- b) Maana ya unyenyekevu katika swala ni kumnyenyekea
Mwenye - Enzi - Mungu kama kuamba
unamupona na unaimani juu yake yeye
na kilel unachokiganya kuamba ipo siku
italipwa juu ya hicho.

Kielelezo nambari 12.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kupambanua baina ya sunna za sala kama lilivyotaka swali na sunna za udhu katika kipengele (a), pia alishindwa kutoa maana ya unyenyekevu katika kipengele (b), na badala yake alijitahidi kwa kuandika maana yake ya unyenyekevu ambayo siyo sahihi.

Aidha watahiniwa **404** sawa na asilimia **12.21** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na maarifa na ufahamu mzuri juu ya nguzo za kiislamu kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 12.2

Kielelezo (12.2) (Kielelezo kizuri)

12. a) Miongoni mwa sunna za swala ni Atahiyatu ya mlabao,
kuombadua na kusema suranyengine kama (Nasi)
- b) Maana ya unyenyekevu katika swala ni Ni kujituliya kimwi
li krakili na kifikra na kuzingatia nguzo
zote za swala.

Kielelezo nambari 12.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vizuri swali hili katika vipengele vyote viwili. Hali inayoonesha kuwa mtahiniwa huyu alikuwa na uwezo mzuri wa kuitambua nguzo hiyo ya kiislamu.

3.5 SEHEMU E: TAREKHE

Hii ni sehemu inayohusiana na Tarekhe ya Kiislamu. Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu (3) ya kuelezea ambapo iliwataka watahiniwa kuchagua maswali mawili (2) tu. Kila swali lilikuwa na alama kumi (10). Hivyo sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama 20.

3.5.1 Swali la 13: Tarekhe

Swali hili lilitokana na mada ya Tarekhe, ambapo mtahiniwa alitakiwa kueleza namna Mtume (S.A.W) alivyoandaa umma wa kiislamu Madina.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uchambuzi wa mtahiniwa juu ya namna ya kuandaa umma wa kiislamu.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **1,898** sawa na asilimia **50.78**. Watahiniwa **1,839** sawa na asilimia **49.22** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 5a.

Jadweli Nambari 5a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM-LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 2.5		3 - 6		6.5 - 10			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
1,575	82.99	278	14.64	45	2.37	323	17.01

Jadweli nambari 5a linaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa **82.99** upo katika kiwango cha vibaya. Hali iliyopelekea ufaulu wa jumla katika swali hili kuwa katika kiwango cha vibaya kwa asilimia **17.01**.

Watahiniwa 1,575 sawa na asilimia 82.99 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana kutokuwa na uchaguzi mzuri wa maswali katika sehemu hii kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 13.1.

Kielelezo 13.1 (kibaya)

13. Kwa kutoa hoja nne (4), elezea namna Mtume (S.A.W) alivyoandaa Umma wa Kiislamu Madina.

- 1) Mtume ^(S.A.W) alipigania uislamu kwa jia ya kuwakusanya watu kidogo kidogo na kuwaelekeza jinsi uislamu ulivyo.
- 2) Mtume (S.A.W) alipohama maka na kuja madina kwa lengo la kumsambaza uislamu. Mtume (S.A.W) alipokuwa akiwaeleza watu wa madina dhidi ya uislamu. Basi watu wa madina walianza kumrushia mawe na kumtashifu.
- 3) Mtume (S.A.W) alipata watu wachache na kuanza kuwapa maelekeza dhidi ya uislamu na kumwetelea.
- 4) Mtume (S.A.W) alianza na hao watu wachache na hapo uislamu ukazunguwa katika nchi ya madina na watu wengi wa hukuto madina walianza kuingia katika uislamu mmoja badala ya mwingine na hapo uislamu ukazunguwa nchini madina. Mtume alipomaliza akaondoka katika nchi ya madina.

Kielelezo nambari 13.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa inayoonesha kuwa mtahiniwa huyu alijibu kwa kubahatisha katika swali hili na kupelekea kufanya vibaya.

Aidha watahiniwa 45 sawa na asilimia 2.37 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na uchaguzi na uchambuzi mzuri juu ya mada husika kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 13.2

Kielelezo (13.2) (Kielelezo kizuri)

13. Kwa kutoa hoja nne (4), elezea namna Mtume (S.A.W) alivyoandaa Umma wa Kiislamu Madina.

i) Alijenge msikati : Msikati wa madina alijenda mara tu baada ya mtume kuenda madina ili kupanua na kutunga uislamu

ii) Aliwafanarisha Aus na Hazraj : Maktuba kadikwa na makabila mawili ambayo ni Aus na Hazraj yalitwaa hayana umja na wala hayachitiani kwa dhoofu sio kibana na wala kiuchumi. Naba ya mtume aliwafanarisha kwa pamoja na kujenga udugu.

iii) Alijenge Udugu : Mtume (S.A.W) alipong alipokuenda madina aliondoka na maswabaha zake kuambatana pamoja kuenda madina na kuunganisha Udugu na watu wa madina ambao walikuwa mubajirina Ansari na watu wa Maktuba ambao walikuwa

mtahiniwa na kuunganisha udugu
 Alimwenda wa kumani. Alimwafundisha wote
 kuwa na Imani ya kumwambadua Allah (S.W)
 na kuwaga kufanya chochote kuwa
 ajiti ya Allah (S.W) pumiga na
 dini upo kilaamu.

Kielelezo nambari 13.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa ambaye amejibu vizuri swali hili isipokuwa hoja yake ya mwisho mtahiniwa huyu ametoka nje ya alichoulizwa. Hii inaonesha kuwa mtahiniwa alikuwa na muelekeo mzuri juu ya alichoulizwa.

3.5.2 Swali la 14: Tarekhe

Swali la kumi na nne lilitokana na mada ya Tarekhe, ambapo mtahiniwa alitakiwa kufafanua mafunzo wanayopatikana waislamu wa leo kutokana na vitimbi vya Makkafiri wa Makka.

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na matumizi aliyokuwanayo mtahiniwa kuhusiana na mada husika.

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **2,814** sawa na asilimia **75.30**. Watahiniwa **923** sawa na asilimia **24.70** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadweli la 5b.

Jadweli Nambari 5b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM- LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 2.5		3 - 6		6.5 - 10			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
1,037	36.86	981	34.86	796	28.28	1,777	63.14

Jadweli nambari 5b linaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa **28.28** upo katika kiwango cha vizuri. Hali iliyopelekea ufaulu wa jumla katika swali hili kuwa katika kiwango cha wastanii wa asilimia **63.14**.

Watahiniwa **1,037** sawa na asilimia **36.86** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na maarifa mazuri juu ya mada iliyoulizwa kama inaonyoonekana katika kielelezo nambari 14.1.

Kielelezo 14.1 (kibaya)

14. Fafanua mafunzo manne (4) tunayoyapata waislamu wa leo kutokana na vitimbi vya makafiri wa Makka dhidi ya waislamu.

(i) khalitaka kumuwa mtume (S.A.W) kwa uwezo wa Allah (S.W) ualishindue na kujitahidi na binu zao zote mlimungu alikuwa akizifelisha mbinu zao za kutaka kumuwa mtume

(ii) khalitaka kuwauwa waislamu lakini mlimungu

aliuapa adhabu na wakafhindua kuwauwa waislamu walibaki kulalamuka bila kufaa kupata faida yoyote

(iii) kila atakae silimu na kuwa ~~mtu~~ muslimu wali kuwa wacimu waliwa kuamba wakifanyika biyo uislamu utaondoka mipo mtume ~~fu~~ (S.A.W)

aliuapa adhabu na wakafhindua kuwauwa waislamu walibaki kulalamuka bila kufaa kupata faida yoyote

(iii) kila atakae silimu na kuwa ~~mtu~~ muslimu wali kuwa wacimu waliwa kuamba wakifanyika biyo uislamu utaondoka mipo mtume ~~fu~~ (S.A.W)

alipozidi karneza uislamu na alifanikiwa kupata watu wengi kuwa waislamu

(iv) Makafiri walishuka na nguvu baada ya kuona uislamu unawengezeka kwa kiwango kikubwa walizidi kuwauwa lakini bano waislamu wawengezeka

Kielelezo nambari 12.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kutoa mafunzo yanayotokana na vitimbi vya Makafiri dhidi ya waislamu Makka na badala yake ameeleza vitimbi vya Makafiri dhidi ya waislamu. Hali hii inaonesha kuwa mtahiniwa huyu ameshindwa kupambanua baina ya mafunzo yanayopatikana katika vitimbi vya makafiri wa Makka na mafunzo yatokanayo.

Aidha, watahiniwa 796 sawa na asilimia 28.28 wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na uwezo wa matumizi mazuri ya kufafanua kile kilichohitajika katika swali husika kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 14.2.

Kielelezo (14.2) (Kielelezo kizuri)

14. Fafanua mafunzo manne (4) tunayoyapata waislamu wa leo kutokana na vitimbi vya makafiri wa Makka dhidi ya waislamu.

Vitimbi vya makafiri wa Makka dhidi ya waislamu walikuwa wakiwataka sana waislamu, kuwepiga na hata kuwanguya ma mahitaji yao. Kufuatayo ni Mahurusi

tunayoyapata waislamu wa leo, kutokana na vitimbi vya makafiri wa Makka dhidi ya waislamu.

Tunajifunza kuwa muislamu kintakina aumele dhidi ya mateso atakayo kupata kuhingirwa dini ya Allah (sw) Mfano mmoja, makafiri wakiwataka

kui walingidhiana na hata kufikira kuwafunga na kuwanguya Mahitaji yao ya Muhimu mfano chakula n.k.

Tunajifunza kuwa tunamchelee yaote yote katika kuhingirwa dini yao ya Allah (sw) wala tuakawike, bali tumbe dua, kuwa Allah ili aumeongoze

katika upoteji wao na wala aumeongoze katika njia iliyo nyoka hapa

Ulinwengwai na atthera.

Tunajifunza kwa kuadhi familia zetu
na nafsi zetu kwa ajili ya kupambana na viti-
mbi vya Matakira Mfano Bibi Khadija ambaye
alikuwa alitoka mpaka mali zake kwa ajili
ya kuibombaa dini ya Allah (s.w.t).

blimwengwai na athera.

Tunajifunza kwa tuache familia zetu
na nafsi zetu kwa ajili ya kupambana na viti-
mbi vya Makafiri Mfano Bibi Khadija ambaye
alitawana alitoka mpaka mali zake kwa ajili
ya kuibomboa deni ya Allah (s.w.t).

Tunajifuraha kuwa Niwa ya Allah
na utiendelea kuwa kwa kuhitamanana kwa
hati na waditifu dhidi ya vitimbi vya
matafis. Mfano Muhammad (s.w.a) aliposhikamanana
na utiendelea waditifu ndani yake.
Kwa hivyo Vitimbi vya Matafis ni

Nikubona na wazatumia mbinu mbali mbali
katika kutaka kuondoa uimame Mfumo nji ya
Israel kuwaweka wote wa palestina hiiyo
halepa mwaka wote dhidi ya kuwedi
mbele ya Allah (sw) kwa kuwaweka kwa
miani habit ili kuweze kufikisha lengo la

Kesembawa Kuster

Kielelezo nambari 12.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. Mtahiniwa huyu aliweza kutumia maarifa yake kutoa mafunzo yanayotokana na vitimbi vya Makkafiri wa Makka.

3.5.3 Swali la 15 : Tarekhe

Swali la kumi na tano lilitokana na mada ya Tarekhe, ambapo mtahiniwa alitakiwa kuchambua faida wanazopata waislamu kupitia maisha ya Nabii Adam (A.S).

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa na matumizi aliyukuwanayo mtahiniwa kupitia ya Nabii Adam (A.S).

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa **2,238** sawa na asilimia **59.88**. Watahiwa **1,499** sawa na asilimia **40.12** hawakulijibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana katika jadwali la 5c.

Jadwali Nambari 5c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa

UCHAMBUZI WA UFAULU						UFAULU WA JUM- LA	
VIBAYA		WASTANI		VIZURI			
0 - 2.5		3 - 6		6.5 - 10			
IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%	IDADI	%
469	20.96	848	37.89	921	41.15	1,769	79.04

Jadwali nambari 5c linaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa **20.95** upo katika kiwango cha vibaya. Hali hii imefanya ufaulu wa jumla katika swali hili kuwa katika kiwango cha vizuri kwa asilimia **79.04**.

Watahiniwa **469** sawa na asilimia **20.96** wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa hawa wanaonekana hawakuwa na maarifa mazuri juu ya mada iliyotahiniwa kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 15.1

Kielelezo 15.1 (kibaya)

15. Chambua faida nne (4) wanazopata waislamu kutokana na maisha ya Nabii Adam (A.S).

Faida ambazo waislam tunazipata juu ya maisha ya Nabii Adam - Elimu : Nabii adam alifundishwa kitu vingi na Allah (s.w.a) alipo kuwa pepuni ambavya malika walikuwa

Activate Windows

- Maisha ya Nabii wetu Adam yalitupua ili

Kielelezo nambari 15.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili kwa kushindwa kufafanua faida zinazotokana na maisha ya Nabii Adam (A.S) na bada-la yake alikuja na maelezo kuhusiana na Nabii Adam (A.S).

Aidha, watahiniwa **921** sawa na asilimia **41.15** wamepata ufaulu mzuri. Watahiniwa hawa wanaonekana kuwa na kumbukumbu pamoja na matumizi mazuri juu ya kuleta uchambuzi katika mahitaji ya swali husika kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 15.2

Kielelezo (15.2) (Kielelezo kizuri)

15. Chambua faida nne (4) wanazozipata waislamu kutokana na maisha ya Nabii Adam (A.S).

Nabii adam (a.s) ; Ni nabii ambaye mwanu
wa maisha yake alikuwepo pepohi lakini baada
ya kula tunda ambalo aliambiwa asile naye akala
basi allah (j.w) akamleta duniani yeye na hawa zipua
karo ni faida wanazozipata waislamu kutokana na
maisha ya nabii adam (a.s)

Tume pata kujipunza kwamba, tunatakiwa
tusipuate ushawishi wa Iblis : Kwani yeye ndiye
ambaye alimshelewa nabii adam (a.s) aende aka
chukue (akachukue) tunda ambalo ametazwa kuchuma.

Ra tumapata kujipunza kwamba hatuna
budi kwamba msamaha mara tu baada ya -
ketenda jambo ambalo ni kosa ; kama ambavyo
eliomba msamaha nabii adam (a.s) .

Tuna takiwa tujiepushe na tabia za Iblis za kuchu kĩa riumbe wengine ambavyo havina hahia. kama ambavyo Iblis aliambiwa amejudia adam (a.s) na aka kataa.

Pia tumepata pida ya kujua ^{kwamba} ~~nino dhanse~~ ~~che~~ kipo Allah (s.w) ana uwero wa kutoa hukumu yeyote ambavyo anaitaka yeye mwenye; kama ambavyo nabii adam alihukumiwa na Allah (s.w) kuwa

Pia tuna takiwa tusi mchelee yeyote yule katika kuli nga nia wislamu kwa muislamu yeyote; katika kipindi hiki kuna waki wengi ambao wali jifanyea wababi lakini waislamu hakutakini kuwachelea waki kama hawa.

Kwa hivyo ni vyema tukatambua kwamba maki pini wali dhua kwa hekua mbali mbali katika kuipinga wislamu lakini waislamu hawaku kata tamaa na kuendelea na

Amirama

Kielelezo 15.2 kinaonesha kuwa mtahiniwa alikuwa na maarifa na uelewa juu ya alichoulizwa kwa kuweza kuchambua faida tunazozipata kupitia maisha ya Nabii Adam (A.S). Hali inayoonesha kuwa mtahiniwa huyu alikuwa na ufahamu mzuri wa kufanyia kazi maisha ya Nabii Adam (A.S).

4.0 HITIMISHO

Uchambuzi wa jumla wa ufaulu unaonesha kuwa maswali tisa yalijibiwa vizuri, maswali matano yalijibiwa wastani na swali moja lilijibiwa vibaya.

Katika uchambuzi huu umebaini matatizo mbalimbali yanayohitaji kutatuliwa kwa mfano, baadhi ya watahiniwa hawakuwa na ujuzi, maarifa, wala uweledi wa kuweza kukabiliana na mtihani huu.

Ambapo watahiniwa hao hawakufanya vizuri hasa katika mada ya shirki juu ya kutoa maana ya shirki na kutaja aina kuu nne za shirki. Pia katika mada ya hijja juu ya kueleza nguzo ya Hijja ambapo Hajji akiwacha hijja yake haitokubalika na arejee mwakani pamoja na kutaja aina kuu za tawafu kwa mpangilio wake.

Mwisho taarifa hii ya uchambuzi wa watahiniwa itawasaidia walimu na wanafunzi katika kuinua viwango vya ufaulu kwa somo hili la Dini ya kiislamu.

5.0 MAPENDEKEZO

- ❖ Somo la dini lipatiwe vitabu rejea.
- ❖ Walimu washajihishwe sana kulisomesha somo kwani linaonekana kupoteza hadhi yake.
- ❖ Walimu wawahamasishe wanafunzi juu ya umuhimu wa somo la Dini katika jamii yetu.
- ❖ Walimu wa Dini walisomeshe somo hili kwa moyo wao wote.
- ❖ Walimu wa somo wawe na utaratibu wa kukutana ili kujuwa changamoto zinazolikumba somo la Dini na kutafuta njia za kuzitatua.
- ❖ Pamoja na kwamba kila skuli kuna paneli ya somo la Dini, lakini ipo haja ya kuunda paneli kubwa itakayowashirikisha walimu wa maskuli tofauti ili kutatua changamoto zinazolikabili somo hili.
- ❖ Kadiri iwezekanavyo walimu wajitahidi kumaliza silibasi ya somo la Dini katika ufundishaji wao hali ya kuzingatia mafikio ya malengo mahususi.

VIAMBATANISHO

KIAMBATANISHO NAMBARI 1

UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA
MWAKA 2023

S/N:	MADA	NAMBA YA SWALI	ASILIMIA YA UFAULU	MAELEZO
1	FIQHI	9	96.75	VIZURI
2	TAWHIDI	7	88.82	VIZURI
3	TAWHIDI	4	86.66	VIZURI
4	FIQHI	8	83.66	VIZURI
5	QURAN	2	79.54	VIZURI
6	TAREKHE	15	79.04	VIZURI
7	SUNNA NA HADITHI	3	74.71	VIZURI
8	QURAN	1	74.60	VIZURI
9	FIQHI	11	67.29	VIZURI
10	TAREKHE	14	63.14	WASTANI
11	TAWHIDI	6	41.07	WASTANI
12	FIQHI	12	36.76	WASTANI
13	FIQHI	10	35.53	WASTANI
14	TAWHIDI	5	34.98	WASTANI
15	TAREKHE	13	17.01	VIBA YA

KIAMBATANISHO NAMBARI 2

UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA
MWAKA 2022

S/N:	MADA	NAMBAYA SWALI	ASILIMIA YA UFAULU	MAELEZO
1	TAWHIDI	3	84.67	VIZURI
2	FIQHI	9	81.65	VIZURI
3	TAREKHE	13	71.27	VIZURI
4	TAWHIDI	4	65.86	VIZURI
5	TAWHIDI	7	63.76	WASTANI
6	FIQHI	12	62.51	WASTANI
7	TAREKHE	15	62.00	WASTANI
8	FIQHI	8	61.34	WASTANI
9	FIQHI	10	59.57	WASTANI
10	FIQHI	11	58.53	WASTANI
11	TAWHIDI	6	56.68	WASTANI
12	QURAN	2	55.09	WASTANI
13	QURAN	1	49.91	WASTANI
14	TAREKHE	14	45.67	WASTANI
15	TAWHIDI	5	11.02	VIBAYA